Nigeria TV Info — Falasɗinawa sun koma Arewa Gaza bayan dakatar da yaki ƙarƙashin yarjejeniyar zaman lafiya da Trump ya shiga tsakani
Birnin Gaza — Falasɗinawa sun fara komawa yankin arewacin Gaza bayan sojojin Isra’ila sun tabbatar da cewa dakatar da yaki ya fara aiki, wanda ke nuna sabon mataki a yarjejeniyar zaman lafiya da musayar fursunoni da gwamnatin Trump ta shiga tsakani a kanta.
Rundunar Tsaron Isra’ila (IDF) ta sanar a ranar Juma’a cewa ta janye dakarunta zuwa wuraren da aka kayyade a cikin shirin Trump, amma za su ci gaba da “kau da duk wata barazana ta gaggawa.”
Wannan ci gaban mai muhimmanci ya biyo bayan amincewar gwamnatin Isra’ila da matakin farko na dakatar da yaki da kuma yarjejeniyar musayar fursunoni.
A cewar yarjejeniyar, ƙungiyar Hamas za ta sami awanni 72 don sakin dukan Isra’ilawa da take tsare, yayin da Isra’ila za ta saki fursunonin Falasɗinawa da dama. Dakatar da yaki zai kuma bai wa jiragen taimako fiye da ɗari damar shiga Gaza — da ke ɗauke da abinci, ruwa, da magunguna ga mutane sama da miliyan biyu da suka rasa muhallansu sakamakon yaƙin.
A cikin Gaza, mutanen da ke komawa gidajensu suna fuskantar gagarumin rushewa. Yawancin birane sun zama kango, kuma iyalai suna binciken ragowar gidajensu a cikin tarkacen gine-gine.
“Mutane suna komawa wurare da aka fi lalata,” in ji Rushdi Abualouf, ɗan jaridar BBC daga arewacin Gaza. “Ba a rage komai sosai ba.”
Ko da yake wannan dakatar da yaki ta kawo ɗan fata da kwanciyar hankali bayan dogon lokaci na tashin hankali, shugabanni suna gargadi cewa zaman lafiyar na iya zama mai rauni. Duka Isra’ila da Hamas suna ƙarƙashin matsin lamba daga ƙasashen duniya don bin ka’idojin yarjejeniyar — wadda ake kallon ta a matsayin gwaji mai muhimmanci kan tsawon lokacin dakatar da yaki da kuma matsayin ta a cikin shirin zaman lafiya na Gabas ta Tsakiya da gwamnatin Trump ta tsara.
Sharhi