Nigeria TV Info
XENOPHOBIA: ‘Yan Nijeriya na shirin komawa gida yayin da hare-haren Afirka ta Kudu ke ƙaruwa
Rahotanni daga ƙasar South Africa sun nuna cewa hare-haren nuna ƙyama ga baƙi (xenophobia) sun ƙara tsananta, inda ake kai hari kan ‘yan ƙasashen waje ciki har da ‘yan Nijeriya.
An ce wasu ‘yan kasuwa ‘yan Nijeriya sun rasa shaguna, wasu kuma sun fuskanci duka da barazanar rayuwa a wasu yankuna na ƙasar. Wannan ya jefa al’ummar ‘yan Nijeriya cikin fargaba, inda wasu ke shirin komawa gida zuwa Nigeria domin tsira da rayuwarsu.
Gwamnatin Nijeriya ta bakin ofishinta a Pretoria ta bukaci a kare ‘yan ƙasar tare da kira ga hukumomin Afirka ta Kudu su ɗauki matakin gaggawa don dakile tashin hankali. Haka kuma ana tattaunawa kan yiwuwar taimaka wa masu son komawa gida.
Kungiyoyin kare haƙƙin ɗan adam sun yi Allah-wadai da hare-haren, suna mai cewa hakan na barazana ga haɗin kan Afirka. A halin yanzu, jami’an tsaro na ci gaba da bincike da kama masu hannu a rikicin domin dawo da zaman lafiya.
Sharhi