Abuja, Najeriya (Oktoba 25, 2025) – Ɗan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar Labour a zaben 2023, Mista Peter Obi, ya kira Gwamnatin Tarayya da ta yada ci gaban tashoshin jiragen ruwa na Najeriya zuwa wasu sassan ƙasa banda Lagos, yana gargadi cewa mayar da hankali kan gari guda na iya haifar da matsalolin tattalin arziki, tsaro, da kuma ababen more rayuwa ga ƙasar.
A wata sanarwa da ya wallafa a shafinsa na hukuma na X (wanda a da ake kira Twitter) mai taken “Muhimmancin Yaɗa Ci gaban Tashoshin Jiragen Ruwa a Najeriya,” Obi ya mayar da martani kan amincewar Gwamnatin Tarayya da kashe ₦1.5 tiriliyan ($1 biliyan) don sabunta tashoshin Apapa da Tin Can Island — dukansu da ke cikin Lagos.
Yayin da yake yabawa da shirin, Obi ya jaddada cewa irin wannan jari ya kamata ya kasance cikin gaskiya, bayyana bayani, da daidaito, yana mai lura cewa mayar da yawancin ababen more rayuwa a Lagos na rage damar ci gaban sauran yankuna.
> “Jarin ababen more rayuwa a Najeriya yana da yawa ƙwarai a Lagos, wanda hakan na cutar da sauran tashoshin mu masu muhimmanci kamar su Warri, Port Harcourt, Calabar, da Onne,” in ji Obi. “Idan aka bunƙasa waɗannan tashoshi yadda ya kamata, za su ƙara yawan samarwa, haɓaka kasuwanci, ƙirƙirar ayyukan yi, da buɗe sababbin hanyoyin tattalin arziki da za su taimaka wajen fitar da miliyoyin ’yan Najeriya daga talauci.”
Tsohon gwamnan Jihar Anambra ya yi kwatancen da wasu ƙasashe, yana nuna yadda ƙasashen da suka yaɗa ci gaban tashoshin jiragen ruwa ke cin moriyar tattalin arziki mai yawa.
Sharhi