Obasanjo Ṣí Ilé Ìpàdé Àgbáyé Ahmadu Bello, Ní Kílọ̀ Pé Kòsí Orílẹ̀-Èdè Tó Lè Dágbà Láì Ní Ìfowósowọpọ̀ Pẹ̀lú Àgbáyé

Ẹ̀ka: Alaye iṣẹ |
Nigeria TV Info — Obasanjo Ṣí Ile Ìpàdé Àgbáyé Ahmadu Bello Ní Bauchi, Ó Pè Ní Ìfowósowọpọ̀ Pẹ̀lú Àgbáyé

Ààrẹ ilẹ̀ Nàìjíríà tó ti ṣáájú, Olúṣẹ́gun Ọbásanjọ́, ti ṣí ilé ìpàdé àgbáyé tuntun tí a kọ ní Bauchi, tí ó sì fi àkíyèsí kún un pé ìfowósowọpọ̀ pẹ̀lú orílẹ̀-èdè míì ṣe pàtàkì fún ìdàgbàsókè tó dá lórí àlàáfíà àti ìtẹ̀síwájú orílẹ̀-èdè.

Nígbà tó ń sọ̀rọ̀ ní àkókò ìlúwẹ̀dó ilé ìpàdé náà ní Ọjọ́rú, Ọbásanjọ́ sọ pé, “Ko sí orílẹ̀-èdè tó lè dágbà bí kò bá bá àwọn orílẹ̀-èdè míì ṣiṣẹ́ pọ̀.” Ó tún ṣàlàyé pé ilé ìpàdé tuntun yìí yóò jẹ́ àyè pàtàkì fún ìpàdé àti ìbáṣepọ̀ láàárín Bauchi àti àgbáyé, tó máa ràn lọ́wọ́ láti mu àgbègbè náà dàgbà nípa ọrọ̀ ajé àti ìfowósowọpọ̀ àgbáyé.

Ààrẹ tó ti ṣáájú náà tún pè iṣẹ́ náà ní àmì ìdàgbàsókè lábẹ́ ìjọba Gomina Bala Mohammed, tó sì yìn ìjọba ìpínlẹ̀ fún bí wọ́n ṣe ń fìdí ìkọ́lé àti amáyédẹrùn múlẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà láti mú Bauchi di àgbègbè tó lè gbà àwọn arìnrìnàjò àti àwọn olùdókòwò látòkè òkun wá.

> “A ní ireti pé ilé ìpàdé yìí yóò fà àwọn olùdókòwò wá, yóò dá iṣẹ́ sílẹ̀, yóò sì mú ọrọ̀ ajé inú ilé gòkè,” ni Ọbásanjọ́ sọ.

Ó tún fi kún un pé ilé ìpàdé yìí yóò mú kí Bauchi di apá tó hàn gbangba lórí maápù àgbáyé, nípa fífi ìpínlẹ̀ náà sípò gẹ́gẹ́ bí àyè pàtàkì fún ìpàdé, ìmọ̀ràn, àtinúdá àti ìdókòwò ní Àríwá Nàìjíríà.

> “Ilé ìpàdé yìí yóò ràn lọ́wọ́ láti mú ọrọ̀ ajé àti ìlera àwùjọ gòkè ní gbogbo ìpínlẹ̀ Bauchi, nípa pèsè àyè tí àwọn olórí àti amòfin lè fi jíròrò àwọn ọ̀ràn ìdàgbàsókè ìpínlẹ̀ náà,” ni Ọbásanjọ́ fi kún un.

Ilé Ìpàdé Àgbáyé Ahmadu Bello yìí ní ireti pé yóò di orísun ìfowósowọpọ̀ láàárín ìjọba àti aládàáni, tí yóò sì mú kí ipò Bauchi gòkè nínú ètò ọrọ̀ ajé orílẹ̀-èdè Nàìjíríà.

📺 Nigeria TV Info — Orísun Ìròyìn Tó Dájú Láti Nàìjíríà àti Àgbáyé.

Àwọn àsọyé

Ṣe ìbòwọ̀. Kò sí ọ̀rò ìkórìíra tàbí àkójọpọ̀ spam.

Kò sí àsọyé sibẹ̀.