Nigeria TV Info
AMẸRIKA FỌ́NṢẸ́ $413M FUN ÌṢẸ́ ÀÀBÒ LÓRÍ ÌJÀ ÌFỌ̀ṢÀKỌ̀ṢẸ̀ NÍ NÀÌJÍRÍÀ, ÀTẸ̀YÍNWÀ ÁFÍRÍKÀ
Lagos, Nigeria — Orílẹ̀‑èdè **Amẹ́ríkà ti fọwọ́si ìnáwó tó tó **$413 million (ṣíṣe àfihàn bí N587 billion) láti ṣe atilẹyin fún àwọn iṣe ológun ààbò lòdì sí ìfọ̀ṣàkọ̀sẹ̀ àti àwọn ìjọba ọdaran ní Nàìjíríà àti àwọn orílẹ̀‑èdè míì ní Áfíríkà fún ọdún 2026. Ìpinnu yìí wá lẹ́yìn tí ìpọnjú ààbò ti ń bàjẹ́ sí i lórílẹ̀‑èdè àti agbègbè ìwọ̀ oòrùn Áfíríkà.
Owó yìí wà lábẹ́ ìlànà US National Defence Authorisation Act (NDAA) fún ọdún ìṣúná 2026, tí Ààrẹ Donald Trump fọwọ́ sí ní Oṣù Kejìlá 2025, ní apá Title XLIII – Operation and Maintenance fún US Africa Command (AFRICOM).
OWÓ YÌÍ NÍ ÌTUMỌ̀ PẸ̀LÚ:
- Ìfọkànsìn ìdàsílẹ̀ àti ìdápọ̀ agbára láàrín Amẹ́ríkà àti Nàìjíríà láti koju ìfọ̀ṣàkọ̀sẹ̀, ìgbèròyìn, àti ìwà ọdaran fún ìlera ààbò gbogbo agbègbè.
- AFRICOM ti ti kọ̀kànlá àti fi àwọn ohun èlò ológun ránṣẹ́ sí àwọn agbofinro Nàìjíríà láti jẹ́ kí ìjà awọn ẹgbẹ́ ọdaran ṣàìlera.
- Ìbáṣepọ̀ ológun yìí jẹ́ apá kan ti ìfọkànsìn ààbò tó lágbára ju lọ, pẹ̀lú ìpẹ̀yà afẹ́fẹ́ Amẹ́ríkà ní Sokoto ní Kérésìmesì 2025 lòdì sí ẹgbẹ́ ológun to ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ISIS.
Akóso ológun àti amọ̀ràn ààbò fún àjọṣepọ̀ yìí tọ́ka pé owó náà yóò ran Nàìjíríà lọ́wọ́ láti dín àkóbá ìfọ̀ṣàkọ̀sẹ̀ kù, pọ̀ kúrò ní agbègbè gúúsù àti ìwọ̀ oòrùn ilẹ̀ náà, àti láti mú kí ìlera ààbò dára sí i.
Àwọn amòfin àti aṣáájú ọkùnrin gbólóhùn pé ìpinnu owó yìí jẹ́ apá kan ti ìpẹ̀yà àgbáyé àti ìṣàkóso ọ̀tún‑lórílẹ̀‑èdè lórílẹ̀‑èdè Áfíríkà, nítorí pé agbara ológun àti owó jùlọ ti ń lágbára ni agbègbè náà.
Àwọn àsọyé