Nigeria TV Info — Obasanjo Kígbe Ikìlọ̀ Lórí Bí Ìṣẹ̀lẹ̀ Boko Haram Ṣe ń Dàgbà Sílẹ̀ Ní Nàìjíríà
Abuja, Nàìjíríà — Ààrẹ ilẹ̀ Nàìjíríà tẹ́lẹ̀, Olúṣẹ́gun Obasanjo ti fi ìbànújẹ hàn pé ìjà Boko Haram ń di ohun tí ń dágbà sílẹ̀ nínú orílẹ̀-èdè náà, ó sì sọ pé Nàìjíríà gbọ́dọ̀ bi ara rẹ̀ ní àwọn ìbéèrè tó le nípa bí ó ṣe ti ṣàkóso ìṣòro náà lọ́dún mẹ́ẹ̀dógún (15) sẹ́yìn.
Obasanjo sọ̀rọ̀ yìí ní àkókò àfihàn ìwé tuntun Scars: Nigeria’s Journey and the Boko Haram Conundrum, níbi tí ó ti ṣàlàyé pé ní ìpilẹ̀, àwọn oníjà Boko Haram kò ní ìbéèrè míì ju “ìgbésí ayé tó dára jù” lọ, ṣùgbọ́n ní báyìí ìjà wọn ti di ìpalára fún gbogbo orílẹ̀-èdè.
“Ní kúkúrú, ohun tí wọ́n ń wá ni ìgbésí ayé tó dára jù. Ohun míì tó bá wà pẹ̀lú rẹ̀ náà, ìgbésí ayé tó dára jù fúnra wọn ni. Ṣé a ti lóye èyí? Tí a bá ti lóye, ṣé a ti gbé àwọn ìgbésẹ̀ tó yẹ kalẹ̀?
“Tí a bá ti ṣe bẹ́ẹ̀, kí ló dé tí lẹ́yìn ọdún mẹ́ẹ̀dógún, Boko Haram ti di ohun tó fẹrẹ̀ dà bí apá ìgbésí ayé wa? Ṣé a gbọ́dọ̀ gba bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ bí òtítọ́? Bí kò bá yẹ ká gba, kí ni a gbọ́dọ̀ ṣe? Kí ni a mọ̀ — láti òpin yìí àti láti òpin yẹn?
“Ṣé a ti ṣiṣẹ́ tó? Ṣé a ti jẹ́ alákóso tó ní ìmúlò tó yẹ? Mo rántí pé a gbọ́dọ̀ bi ara wa ní àwọn ìbéèrè tó yẹ kí a lè koju ohun tí ó ti di ẹranko ńlá nínú orílẹ̀-èdè wa,” ni Obasanjo sọ.
Tó bá ṣe àlàyé síi, ó sọ pé ohun tó mú kó kọ ìfarahàn (foreword) sí ìwé náà ni ìdààmú rẹ̀ nípa ìjà Boko Haram àti ipa rẹ̀ tó lè ní lórí Nàìjíríà lọ́jọ́ iwájú.
“Ìdí nìyẹn tí mo fi ní ìtara púpọ̀, bí mo bá lè sọ béẹ̀. Mo sì ní ìdùnú láti kọ ìfarahàn. Lẹ́yìn tí mo kọ ọ́, mo rántí pé iṣẹ́ mi ti parí,” ni ó fi kún un.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ àpéjọ náà, Obasanjo tún ṣètò ìlànà ìsọ̀rọ̀, ó sì sọ kedere pé ẹni tó jẹ́ alákóso ìsọ̀rọ̀, oníyẹ̀wò ìwé, onkọ̀wé ìwé, àlejò pàtàkì, àti aṣojú Ààrẹ ni yóò kúrò ní ààlà ìsọ̀rọ̀ iṣẹ́jú márùn-ún.
Àwọn àsọyé