Nigeria TV Info — DG WTO Okonjo-Iweala Kí Amẹrika àti Ṣáínà Kó Dín Ìbànújẹ̀ Ìṣòwò Kù, Wí pé Ó Lè Ṣèfòpin GDP Àgbáyé Ní 7%
Abújá, Nàìjíríà — Olùdarí Gbogbogbo ti Ẹgbẹ́ Ọjà Àgbáyé (WTO), Dókítà Ngozi Okonjo-Iweala, ti pe Amẹrika àti Ṣáínà láti dín ìbànújẹ̀ ìṣòwò tí ń ga sílẹ̀ kù, tí ó sì ṣàkíyèsí pé pípa ìbáṣepọ̀ láàárín àwọn ilé-ètò òkìkí jùlọ méjì yìí lè fa ìdinku GDP àgbáyé tó lé ní 7% ní igba pipẹ.
Nínú ìfọ̀rọ̀wánilẹ́nuwò pẹ̀lú Reuters ní ìparí ọ̀sẹ̀, Okonjo-Iweala fi ìbànújẹ̀ hàn nípa ìtẹ̀sí ìbànújẹ̀ tuntun tó wáyé láàárín Amẹrika àti Ṣáínà nínú ọjà. Ó ṣàlàyé pé àwọn aṣojú WTO ti bá àwọn orílẹ̀-èdè méjèèjì sọ̀rọ̀ láti gbìmọ̀ àti láti dena ìtẹ̀sí síi.
“A dájú pé a ní ìbànújẹ̀ ní gbogbo ìtẹ̀sí tó wáyé láàárín Amẹrika àti Ṣáínà,” ló sọ. “Gbogbo ìbànújẹ̀ àti pípa ìbáṣepọ̀ láàárín Amẹrika àti Ṣáínà yóò ní ìtẹ̀sí kò ṣeé fojú kọ, kì í ṣe fún àwọn ilé-ètò òkìkí méjèèjì nìkan, ṣùgbọ́n fún gbogbo agbára ayé.”
Okonjo-Iweala tẹnumọ̀ pé àwọn orílẹ̀-èdè méjèèjì ló mọ ìtẹ́wọ́gba ìbáṣepọ̀ tó dára, níwọ̀n ìgbà tí ìtẹ̀sí tó wáyé lè ní ìtẹ̀sí pẹ̀lú ètò-ọrọ̀ àgbáyé. Ó kéde pé pípa orílẹ̀-èdè méjèèjì sí ìpín méjì nínú ọjà lè fa “ìdinku GDP àgbáyé tó pọ̀ ní igba pipẹ – tó lé ní 7% àti àìlera ìlera àti ìdàgbàsókè fún àwọn orílẹ̀-èdè tó ń ndàgbà.”
WTO ṣe àtúnṣe ànfàní rẹ̀ fún ìtẹ̀sí ọjà àgbáyé ní ọdún 2026, tí ó dín ún kù sí 0.5% láti inú àfihàn ìròyìn 1.8% torí ipa àwọn owó òfà Amẹrika tó pẹ́. Fun ọdún 2025, WTO gùn ànfàní ìṣòwò ọjà àgbáyé sí 2.4%.
Dókítà Okonjo-Iweala kéde pé àwọn orílẹ̀-èdè méjèèjì gbọ́dọ̀ fi ìbáṣepọ̀ sí iwájú láti dáàbò bo ìdúróṣinṣin àgbáyé nínú ètò-ọrọ̀, ó sì sọ pé ìfọwọ́sowọ́pọ̀ Amẹrika àti Ṣáínà ṣe pàtàkì fún ọjà àti ìdàgbàsókè gbogbo ayé.
Àwọn àsọyé