Nigeria TV Info
Àwọn alákóso àti amòfin àgbègbè ń gbero ọ̀nà láti dá ìdàgbàsókè ọrọ̀ ajé ìtọ́jú ènìyàn sílẹ̀ ní Nàìjíríà
Àwọn alákóso, amòfin, àti aṣojú àwọn ajọ alágbàṣepọ̀ ti ìjọba àti ti aládani ti péjọ ní Abuja láti wá ọ̀nà tó dájú láti dá ilé iṣẹ́ ìtọ́jú ènìyàn tó ní ètò àti ìdàgbàsókè dúró ní Nàìjíríà.
Nínú ìpàdé náà, wọ́n sọ pé sáká nípa ìtọ́jú ènìyàn — tó ní kópa pẹ̀lú ìtọ́jú àwọn ọmọ kékeré, àgbàlagbà, àìsàn àti iṣẹ́ ilé — lè jẹ́ ọ̀kan pàtàkì tó máa dá iṣẹ́ sílẹ̀ fún àwọn obìnrin, kó sì mú ìlera àti ìdàgbàsókè orílẹ̀-èdè pọ̀ síi.
Ìpàdé náà, tí Ìbòmìnira Àwọn Obìnrin ti orílẹ̀-èdè pẹ̀lú àwọn ajọ àgbáyé ṣe àgbékalẹ̀, dá lórí bí a ṣe lè fún àwọn tó ń ṣiṣẹ́ nínú iṣẹ́ ìtọ́jú ènìyàn ní owó-òṣù tó péye, ààbò iṣẹ́, àti ìtẹ́lọ́run.
Àwọn amòfin sọ pé nípa fífi ètò tó dáa sílẹ̀, sáká yìí lè dá ẹgbẹẹgbẹ̀rún iṣẹ́ sílẹ̀ fún àwọn obìnrin àti ọdọ, tó sì lè ràn orílẹ̀-èdè lọ́wọ́ láti jẹ́ kí ìlera àti ìlera ìdílé dára jù lọ.
Minisita fún Àwọn Obìnrin, Uju Kennedy-Ohanenye, sọ pé ìjọba àpapọ̀ ti setán láti ṣe àtìlẹ́yìn fún àbá tó máa mú ilé iṣẹ́ ìtọ́jú ènìyàn lagbara. Àwọn aṣojú láti ọdọ ILO àti UN Women náà pè fún ìfaramọ́ pé kí a fi ètò ìtọ́jú ènìyàn sínú ètò ìdàgbàsókè orílẹ̀-èdè.
Ìpàdé náà parí pẹ̀lú ìpinnu láti dá ẹgbẹ́ iṣẹ́ pọ̀ sílẹ̀ tó máa dá ètò àpapọ̀ fún ìdàgbàsókè ọrọ̀ ajé ìtọ́jú ènìyàn ní ọdún 2026.
Àwọn àsọyé