Nigeria TV Info — Tinubu Tunna Siwaju Lati Wa Ipo Dindinrin Fun Naijiria Nínú Ìgbìmọ̀ Ààbò Àjọ Àpapọ̀ Orílẹ̀-Èdè (UN)
Ààrẹ Bola Ahmed Tinubu ní Ọjọ́rú tún tẹnumọ́ ìpè tó ti pẹ́ tó tí Naijiria ti ń ṣe fún ìpò dindinrin nínú Ìgbìmọ̀ Ààbò Àjọ Àpapọ̀ Orílẹ̀-Èdè (UN), ó sọ pé ó ṣe dandan kí àjọ náà fi hàn ìtànkálẹ̀ àti ìpò àgbáyé tó wà lónìí, kì í ṣe eto tí a gbé kalẹ̀ lẹ́yìn Ogun Àgbáyé Kejì.
Igbakeji Ààrẹ, Kashim Shettima, ló ka ìtàn orílẹ̀-èdè náà nípò Ààrẹ ní àkókò ìjíròrò àgbáyé tó ń lọ lọwọ́ nínú Ìpàdé Gbogbogbo Àjọ Àpapọ̀ Orílẹ̀-Èdè (UNGA) tó jẹ́ ìpàdé kẹ́rìnláàádọ́rin [80th], ní ìlú New York, Amẹ́ríkà.
Ìpàdé tó ní akọlé “Dára Jùlọ Papọ̀: Ọdún 80 àti ju bẹ́ẹ̀ lọ fún Àlàáfíà, Ìdàgbàsókè àti Ààbò Ẹ̀tọ́ Ènìyàn” mú kí ojú tún tẹ́ sí àtúnṣe tó yẹ nínú ìṣàkóso àgbáyé àti ìyípadà tó yẹ kí wọlé sí UN.
Ààrẹ Tinubu tẹnumọ́ pé UN yóò tún ní agbára àti iye gidi nígbà kan ṣoṣo: bí ó bá di ti gbogbo ènìyàn, tí ó sì ń ṣojú gbogbo agbègbè. Ní yàtọ̀ sí ìbéèrè àtúnṣe Ìgbìmọ̀ Ààbò, Naijiria tún kéde pé àjọ àgbáyé gbọ́dọ̀ dá ìrànlọ́wọ́ ìdínkù gbèsè àti fífi ọ̀nà rọrùn ṣe ìbáṣepọ̀ ọjà àti ìní ìdàgbàsókè fún orílẹ̀-èdè tó ń dàgbà kalẹ̀.
Fún ọ̀pọ̀ ọdún, Naijiria ti dúró gẹ́gẹ́ bí akọ́ni nínú ìgbìmọ̀ Áfíríkà tó ń wá àṣojú nínú Ìgbìmọ̀ Ààbò UN. Àwọn ìjọba ṣáájú ti sọ pé bí Naijiria ṣe jẹ́ orílẹ̀-èdè tó pọ̀ jùlọ ní Áfíríkà, tí ó sì jẹ́ ọ̀kan lórí àwọn tó lágbára jùlọ nípa ìṣèlú-òṣèlú àti ọjà rẹ̀, pẹ̀lú ipa tó ń kó nínú ìtọ́jú àlàáfíà àti agbára tó ní lórí àgbègbè, ó tọ́na pé kó ní àga dindinrin.
Ní báyìí, àwọn orílẹ̀-èdè tó ní àga dindinrin nínú Ìgbìmọ̀ Ààbò UN—bíi Ṣáínà, Faranse, Rọ́ṣíà, Bíríténì àti Amẹ́ríkà—ní agbára veto, èyí tó ń jẹ́ kí wọ́n lè dá ìpinnu tó ṣe pàtàkì dúró pẹ̀lú, bó tilẹ̀ jẹ́ pé ó ní àkúnya púpọ̀ lára ìbò. Kò sí orílẹ̀-èdè kankan láti Áfíríkà nínú ẹgbẹ́ alágbára yìí, bó tilẹ̀ jẹ́ pé ilẹ̀ náà ti fi ipa rere han lórí ààbò àti àlàáfíà ayé.
Bí ohun Áfíríkà ṣe ń gbajúmọ̀ sí i nínú ìṣèlú àgbáyé, Naijiria ń tẹ̀síwájú láti sọ pé fífi í sínú Ìgbìmọ̀ Ààbò yóò mú agbára wá sí ìpinnu àlàáfíà ayé àti fi fún UN ní ìtọ́nisọ́nà tó dájú láti koju àwọn ìṣòro tó ń bẹ lónìí.
Àwọn àsọyé