Nigeria TV Info — Ile-ẹjọ́ Gíga ti Orílẹ̀-èdè Nípa Ọ̀rọ̀ Ọjọ́ Pat Utomi “Ìjọba Ojiji” Gẹ̀gẹ́ Bí Aìlétọ̀́
Abújá, Nàìjíríà — Nínú ìpinnu tó ṣe pàtàkì ní ọjọ́ Ajé, Ile-ẹjọ́ Gíga ti Orílẹ̀-èdè ní Abújá kede pé ìsapẹẹrẹ Professor Pat Utomi láti dá “Ìjọba Ojiji” kúrò ní ìlọ̀́ọ́rẹ̀, lòdì sí òfin, àti pé ó tako ìlànà àṣẹ ìjọba orílẹ̀-èdè.
Nígbà tí Alága Ẹjọ́, Justice James Omotosho, ń fi ìpinnu rẹ̀ hàn nínú ẹjọ́ tí Ẹka Ìṣẹ̀ Ọba Orílẹ̀-èdè (DSS) gbé kalẹ̀, ó sọ pé Utomi àti àwọn ọmọ ẹgbẹ́ rẹ̀ kò lè fi ẹ̀sùn òfin pamọ́ sílẹ̀ ní orúkọ ẹ̀tọ́ ìṣọ̀kan. Ile-ẹjọ́ ti fagilé Big Tent Coalition Shadow Government (BTCSG), tí Utomi forúkọ sílẹ̀ pẹ̀lú Ìjọba Àgbàjọ Ìṣàkóso Ilé-iṣẹ́ (CAC), tí wọ́n sọ pé ó kọjá agbára tó jẹ́ lábẹ́ Ìlànà Ìjọba Orílẹ̀-èdè Nàìjíríà.
Justice Omotosho tún tẹ̀síwájú pé ọ̀nà tó tọ́ jùlọ fún ìfarahàn ìṣèlú ni láti jẹ́ pẹ̀lú àwọn ẹgbẹ́ olóṣèlú tó jẹ́wọ́, bóyá nípa dá ẹgbẹ́ tuntun sílẹ̀ tàbí darapọ̀ mọ́ ẹgbẹ́ tó wà. Ó sọ pé gbogbo ìsapẹẹrẹ láti foju kọ ọ̀nà yìí ń jẹ́ kí ìlànà ìṣèlú Nàìjíríà wulẹ̀ rú.
Nípa àníyàn tó wáyé nípa ẹ̀tọ́ ènìyàn, adájọ́ náà tọ́ka sí pé ẹ̀tọ́ àṣẹ̀ jẹ́ kò péye, tí ó sì fìdí múlẹ̀ pé DSS ti ṣiṣẹ́ níbamu pẹ̀lú àṣẹ tó wà lọ́wọ́ rẹ̀ lábẹ́ Ìlànà Ìjọba Orílẹ̀-èdè láti dáàbò bo ìlànà ààbò orílẹ̀-èdè.
DSS ti gbé ẹjọ́ lọ sí ilé-ẹjọ́ lẹ́yìn tí Utomi ṣe ìṣàtúnṣe BTCSG ní oṣù Karùn-ún, tí wọ́n sì sọ ìsapẹẹrẹ náà gẹ́gẹ́ bí “ìbáṣepọ̀ ìpinnu pajawiri fún orílẹ̀-èdè.” Ìjọ ọlọ́pàá aṣírí sọ pé ìmúlò ìjọba ojiji jẹ́ ohun tuntun tí kò ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú Ìlànà Ìjọba Orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, tí ó sì ní ewu jíjẹ́ kó jà sí ìjàlù ìṣèlú, ìpàdé àrà lóde, àti àfihàn àwọn ẹgbẹ́ tó ń bẹ láti yà ara wọn sọ́tọ̀.
Ìpinnu yìí jẹ́ ìtọ́ka pàtàkì lórí ààlà ìjọṣepọ̀ ọmọ-ilú àti ìfarahàn ìṣèlú ní Nàìjíríà, tí ó sì fi ẹ̀sùn mú ìlànà tó dá lórí òfin fún ìfarahàn ìṣèlú.
Àwọn àsọyé