Nigeria TV Info — Ológun Madagascar Gbé Ọ́wọ́ Lẹ́yìn Ìyọkúrò Ààrẹ Rajoelina, Ìṣòro Òṣèlú Dìí Gá
Antananarivo, Madagascar — Ìpalára òṣèlú ní Madagascar ti dé ìpinnu pàtàkì ní Ọjọ́rú nígbà tí ológun kede pé wọ́n ti gba ìṣàkóso ìjọba lẹ́yìn ìyọkúrò Ààrẹ Andry Rajoelina.
Colonel Michael Randrianirina, olórí ẹ̀ka ológun alágbára kan, kede ìgbàkóso tuntun yìí níta ààfin ààrẹ, nígbà tó sọ pé ìgbésẹ̀ náà “jẹ́ ìdáhùn sí ìfẹ́ àti ìrètí àwọn ènìyàn Malagasy.”
> “A ń dá àtúnṣe àgbáyé tuntun sílẹ̀ tí yóò dáhùn sí ìfẹ́ àwọn ènìyàn Malagasy,” ni Randrianirina sọ.
Ó tún ṣàlàyé pé a ti fọ́ ìlànà ìjọba tí òfin orílẹ̀-èdè ọdún 2010 dá lórí, nígbà tó pè é ní ìgbésẹ̀ pàtàkì láti tún ìjọba onídìmòkíràsì ṣe, láti tún gbàgbọ́ àwọn aráàlú padà, àti láti mu ìdúróṣinṣin orílẹ̀-èdè padà.
Ìkéde yìí wá léyìn tí àgbàjọ aṣòfin Madagascar dìbò láti yọ Ààrẹ Rajoelina kúrò nípò, nígbà tí a gbọ́ pé ó ti sá kúrò ní orílẹ̀-èdè torí àwọn ìfarapa àtàwọn ìpínya nínú ológun.
Láìka ìfarahan ológun náà, Colonel Randrianirina sọ pé àgbàjọ aṣòfin orílẹ̀-èdè yóò tẹ̀síwájú nípò rẹ̀, ó sì kede ètò tuntun láti dá àjọṣepọ̀ àkóso àgbàdo — pẹ̀lú àjọ ààrẹ àpapọ̀, ìjọba àkókò, àti àtúnṣe ẹ̀jọ́ tó máa wà lábẹ́ abojútó Ilé Ẹjọ́ Gíga Jùlọ ní orílẹ̀-èdè náà.
Ìṣòro yìí ti dá lórí ọ̀pọ̀ ọ̀sẹ̀ ti àwọn ọdọ Gen Z ti ń ṣàfihàn, tí wọ́n ń béèrè fún àtúnṣe òṣèlú àti ìdájọ́ tó tó. Ìfarapa pọ̀ sí i ní ìpẹ̀yà ọ̀sẹ̀ tó kọjá nígbà tí àwọn ológun CAPSAT tó wà lábẹ́ Randrianirina darapọ̀ mọ́ àwọn olùdásílẹ̀ ìfarahàn, ohun tí ó yí agbára padà ní orílẹ̀-èdè náà.
Lẹ́yìn èyí, Ààrẹ Rajoelina fi ẹ̀sùn kàn àwọn alatako rẹ̀ pé wọ́n fẹ́ ṣe ìpalára ìjọba (coup), a sì gbọ́ pé ó lọ sẹ́bẹ̀, ohun tí ó yọrí sí ìkéde ológun ní Ọjọ́rú.
Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tó ń ṣẹlẹ̀ yìí jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìyípadà òṣèlú tó tobi jù lọ nínú ìtàn àtijọ́ Madagascar, tí ó sì dá àìdánilójú sílẹ̀ lórí ọjọ́ iwájú dìmòkíràsì orílẹ̀-èdè náà, tí ó tún mú kí àwọn agbègbè àti àjọ àgbáyé bẹ̀rù nípa ìtẹ̀síwájú rẹ̀.
Àwọn àsọyé