Nigeria TV Info — Ilé Ìgbìmọ̀ Àgbà ti Wò Wá Àárín ASUU àti Ìjọba, Látàrí Ìfojúsùn Láti Dènà Ìdádúró Gẹ́gẹ́ Bíi Gbogbogbò Ní àwọn Yunifásítì Ìjọba
Abuja, Nàìjíríà — Ilé Ìgbìmọ̀ Àgbà ti orílẹ̀-èdè Nàìjíríà ti kópa nínú ìjàǹbá àjálù ẹ̀kọ́ tó ń ṣẹlẹ̀ nítorí ìkìlọ̀ ìdádúró ọ̀sẹ̀ méjì tí Ẹgbẹ́ Akẹ́kọ̀ọ́ Olùkọ́ Yunifásítì (ASUU) ti kéde, nípasẹ̀ fífi ìmúlò pàtàkì sílẹ̀ láti dènà ìparun pátápátá ti iṣẹ́ ẹ̀kọ́ ní gbogbo àwọn yunifásítì ìjọba káàkiri orílẹ̀-èdè.
Ní ìgbésẹ̀ tó ní ìtumọ̀, Ìgbìmọ̀ Pupa — nípasẹ̀ Àwọn Ìgbìmọ̀ rẹ̀ lórí Ìṣẹ́ Kọ́ngílẹ̀ àti Ìmọ̀ Ẹ̀kọ́ Gíga àti TETFUND — ṣe àpéjọ ìpàdé tó wà nípò ìmọ̀ràn pẹ̀lú Àjọ Ìṣàkóso Àpapọ̀ ASUU ní Ilé Ìgbìmọ̀ Àgbà ní ọjọ́ Jímọ̀. Wọ́n tún ti gbero ìpàdé míì pẹ̀lú àwọn aṣòfin àti àwọn olùdarí ìjọba àpapọ̀ fún ọ̀sẹ̀ tó ń bọ̀.
Nígbà tó ń bá àwọn oníròyìn sọ̀rọ̀ lẹ́yìn ìpàdé náà, Sénétò Muntari Dandutse (Katsina Gúúsù), tí ó jẹ́ Ààrẹ Ìgbìmọ̀ lórí Ìmọ̀ Ẹ̀kọ́ Gíga àti TETFUND, sọ pé àwọn aṣòfin ń ṣiṣẹ́ takuntakun láti rí i pé àfiyèsí àti àtúnṣe pátápátá bá àríyànjiyàn náà kí ó tó dà sí yíyọ̀ padà sí yíyọ̀ tí kò ní òpin.
> “Lẹ́yìn tí a bá Àjọ Àpapọ̀ ASUU sọ̀rọ̀ nípa ojútùú sí yíyọ̀ tó wà lọ́wọ́ àti àfojúsùn ti yíyọ̀ tí kò ní òpin, a ti pinnu láti pè ìpàdé pàtàkì kan pẹ̀lú àwọn agbari ìjọba tó yẹ, pàápàá jùlọ Minísítà Ìmọ̀ àti Akíkọ̀lé àti Akóso NUC, ní ọ̀sẹ̀ tó ń bọ̀,” ní Dandutse sọ.
Ó tún ṣàlàyé pé àwọn ìgbìmọ̀ náà yóò pàdé pẹ̀lú Minísítà Ìlú Olú Ìlú Orílẹ̀-èdè (FCT), Nyesom Wike, nítorí àwọn ẹ̀sùn pé ilẹ̀ Yunifásítì ti Àbújá ti ń jẹ́wọ̀n ilẹ̀ tó jẹ́ ti ìjọba.
Dandutse tẹnumọ́ pé Ilé Ìgbìmọ̀ Àgbà ń gba ẹ̀dùn ASUU gẹ́gẹ́ bí ohun tó ṣe pàtàkì, ní fífi kún pé ìdádúró náà ti ti yípo kalẹ̀ńdà ẹ̀kọ́, ó sì lè fa ìpànìyàn tó pọ̀ síi sí eto ẹ̀kọ́ gíga orílẹ̀-èdè tí kò bá jẹ́ pé a bá gbé ìgbésẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀.
Àwọn àsọyé