Nigeria TV Info
Dákẹ́ Ilànà Àtúnṣe Òfin Òrílẹ̀-Èdè, Ṣe Ìbò Àgbègbè – Olanipekun sọ fún Àpéjọ Òfin Nàìjíríà
Agbẹjọ́rò olókìkí àti Agbẹjọ́rò Àgbà (SAN), Chief Wole Olanipekun, ti pè fún Àpéjọ Òfin Nàìjíríà (National Assembly) láti dáwọ̀ dúró gbogbo ìsapá wọn láti tún Òfin 1999 ṣe, kí wọ́n dipo bẹ́ẹ̀ ṣe ìbò àgbègbè (referendum) láti mọ ohun tí àwọn aráàlú fẹ́ gẹ́gẹ́ bí ìlànà ìṣàkóso orílẹ̀-èdè.
Níbi àpéjọ ìjíròrò àwùjọ kan ní Èkó, Olanipekun sọ pé àtúnṣe lórí òfin tó dá lórí àṣẹ ológun kò lè yọrí sí ìdàgbàsókè tàbí ìṣọ̀kan gidi. Ó ní pé òfin tuntun tí àwọn aráàlú yóò fọwọ́ sí ni yóò jẹ́ ìdílé fún ìjọba tó dá lórí òdodo àti ìdájọ́ tó tọ́.
Olanipekun fi kún un pé gbogbo àwọn àtúnṣe tó ti wáyé látìgbà 1999 kò tíì túmọ̀ sí ìyípadà gidi, torí pé “òfin tó kò ní ìfọwọ́sí àwọn ènìyàn kò lè jẹ́ òfin àwọn ènìyàn.”
Ó dá Àpéjọ Òfin lóhùn pé kí wọ́n dá àjọ àgbègbè kan sílẹ̀ tó ní aṣojú gbogbo ẹ̀yà, àwùjọ àti agbára aládani láti dá òfin tuntun tó dá lórí òdodo, ìfọkànsìn àti ìdájọ́ àfihàn.
Olanipekun tún sọ pé ìjọba olódemokirasi gidi gbọdọ̀ dá lórí ìtẹ́wọ́gbà àwọn aráàlú, tí ó sì fi kún un pé Òfin 1999 tó jẹ́ ìtẹ̀síwọ́ ológun kò lè mú àlàáfíà tàbí ìdàgbàsókè wa ayé ayé ayé bí kò bá jẹ́ pé àwọn aráàlú ni wọ́n fún un ní àṣẹ pẹ̀lú ìbò àgbègbè.
Àwọn àsọyé