Nigeria TV Info
Ní ìpẹ̀yà Buhari àti Tinubu: Àwọn Jẹ́nérálì tó ju 500 lọ ni wọ́n fìfún nífá sílẹ̀ lá despite ìdílé ìjà tí ń pọ̀ síi
Ìròyìn tuntun ti fi hàn pé àwọn Jẹ́nérálì àti ọ̀gá ológun tó ju 500 lọ láti inú Ọmọ-ogun ilẹ̀, Omi àti Òfurufú ti fìfún nífá sílẹ̀ lábẹ́ àkóso àtàwọn ìjọba olóògùn àtijọ́ àti ti òde òní—láti ìpẹ̀yà Muhammadu Buhari dé ìjọba Bola Ahmed Tinubu. Ìṣẹ̀lẹ̀ yìí wáyé nígbà tí ìdílé ààbò àti ìjà àwọn olùdálùkù ń lágbára sí i káàkiri orílẹ̀-èdè.
Àwọn orísun sọ pé ọ̀pọ̀ nínú àwọn ọ̀gá ológun wọ̀nyí ni wọ́n kọ́ lórí láti fi iṣẹ́ sílẹ̀, ṣùgbọ́n a fi ipa tàbí àṣẹ agbára ṣe é. Ìjọba ológun sọ pé gbogbo ohun tó ṣẹlẹ̀ tẹ̀lé ìlànà, ṣùgbọ́n àwọn amòfin àti amòye nípa ààbò sọ pé ìyọkúrò yìí ti dá àtìlẹ́yìn ati ìmúlòlùfẹ́ àwọn ológun rú, tí ó sì ń fa àìlera nípò ogun lórí àwọn olùdálùkù àti ìdààmú tó ń tàn káàkiri.
Àwọn amòye sọ pé ìyọkúrò àwọn ológun tó nírírí bẹ́ẹ̀ lè dá iṣẹ́ ogun rú, kí ó sì mú kí ogun lòdì sí àwọn Boko Haram, àwọn ajinigbé àti ìpànìyàn dákẹ́. Wọ́n tún pè fún àtúnṣe tó jinlẹ̀ nínú iṣẹ́ ológun kí ìdájọ́, àìfarapa àti ìmọ̀-ọ̀rọ̀ lè tún bọ̀ sílẹ̀.
Ní báyìí, àwọn aráyé ń fìdí ìbànújẹ wọn múlẹ̀ lórí bí ààbò ṣe ń dákẹ́ sí i ní Àríwá Ìlà-Oòrùn, Àríwá Ìwọ̀-Oòrùn àti Àríwá Àárín, bí kò tilẹ̀ sí àfihàn pé àjọṣepọ̀ àwọn ológun àti olópa ń mu àbájáde rere wá.
Àwọn àsọyé