Tinubu Dín Owó Ìṣè Ìpínlẹ̀ Àwọn Aṣòfin Kù Láti Mú Ìdájọ́ àti Ìtẹ́lọ́run Bá Ìṣàkóso Owó Ìjọba

Ẹ̀ka: Ìròyìn |

Nigeria TV Info 
Tinubu Dín Owó Ìṣè Ìpínlẹ̀ Àwọn Aṣòfin Kù Láti Mú Ìdájọ́ àti Ìtẹ́lọ́run Bá Ìṣàkóso Owó Ìjọba

Ààrẹ Bola Ahmed Tinubu ti fọwọ́ sí ìpinnu láti dín owó tí a máa nà fún àwọn aṣòfin orílẹ̀-èdè fún àwọn ìṣè ìpínlẹ̀ wọn kù, ní ìlànà láti mú ìdájọ́, ìmúlò owó tó dára, àti ìdènà ètò ìṣòro inú isuna ìjọba.

Gẹ́gẹ́ bí ìròyìn láti ọ́fíìsì Isuna Ìjọba ṣe sọ, ìpinnu yìí wáyé lẹ́yìn ìtúpalẹ̀ ètò ináwo ọdún 2025, tí ó fi hàn pé àwọn ìṣè ìpínlẹ̀ yìí, tó máa n gba owó púpọ̀ lọ́dọọdún, kò tiẹ̀ ní àbájáde gidi fún ìdàgbàsókè àwọn ará ìlú.

Ìjọba ti dín owó náà kù ní àìmọ̀ kó tó di kó tó 40% pẹ̀lú àṣẹ pé àwọn ináwo tó bá kù gbọ́dọ̀ fara mọ́ ètò àgbáyé fún ìdàgbàsókè orílẹ̀-èdè. Àwọn Ministiri, Àjọ àti Ẹ̀ka Ìjọba (MDAs) náà ni a pàṣẹ pé kí wọ́n gba ìmúlò díẹ̀ nínú àwọn ìṣè wọ̀nyí kí wọ́n lè dènà ìtúnṣe iṣẹ́ àti ìwà àìlòye nípa ìṣàkóso owó.

Diẹ̀ lára àwọn aṣòfin ti fìdí ìbànújẹ̀ wọn hàn pé ìpinnu náà lè dín ipa wọn kù ní agbègbè wọn, ṣùgbọ́n àwọn mìíràn gbà pé ó dáa, nítorí yóò mú kó rọrùn láti dènà ìjìyà owó ìjọba àti àìtọ́ nínú ìṣàkóso.

Àwọn amòfin àti onímọ̀ ọrọ̀ ajé sọ pé ìlànà tuntun yìí lè dín àṣejù owó ìjọba kù, àti mú ìjọba mọ́ọ̀mọ́ nínú bí owó ṣe ń lo, tí àwọn àjọ tó ń ṣọ́ ọ̀ràn ìbàjẹ́ owó bá lè tẹ̀lé àtúnyẹ̀wò tó peye.


Àwọn àsọyé

Ṣe ìbòwọ̀. Kò sí ọ̀rò ìkórìíra tàbí àkójọpọ̀ spam.

Kò sí àsọyé sibẹ̀.