Ìpinnu Amẹ́ríkà lori Nigeria gẹ́gẹ́ bí “Country of Particular Concern” (CPC) fa ìpín lórí ìtàn ìpànìyàn Kristẹni

Ẹ̀ka: Ìròyìn |

Nigeria TV Info 
Ìpinnu Amẹ́ríkà lori Nigeria gẹ́gẹ́ bí “Country of Particular Concern” (CPC) fa ìpín lórí ìtàn ìpànìyàn Kristẹni

Amẹ́ríkà ti ṣàtúnṣe ìpinnu rẹ̀ nípa ìkànsí Nigeria gẹ́gẹ́ bí Country of Particular Concern (CPC), níwọ̀n ìtàn pé àwọn Kristẹni ń dojú kọ ìpànìyàn tó gúnrẹ́gẹ́ ní orílẹ̀-èdè náà. Àwọn olóṣèlú Amẹ́ríkà mẹ́tàlá (31) fi ìdúró wọn hàn, tí wọ́n sì pe ìpinnu náà ní ìgbésẹ̀ tó tọ́ láti dabobo àwọn Kristẹni. Wọ́n tún ń bẹ̀rẹ̀ fún ìmúlò ìpẹ̀yà àti ìfi ọwọ́ olóṣèlú lórí àjọṣepọ̀.

Síbẹ̀, àwọn olóṣèlú mìíràn kò fi ìdáhùn pọ̀ mọ́ ìpinnu náà. Wọ́n sọ pé àwárí ìkànsí tí wọ́n lò láti dá lé Nigeria lórí kò péye, tí ó sì jùlọ òun àti ẹ̀sìn kan ṣoṣo. Wọ́n fi hàn pé ìbànújẹ àti ìfarapa ní Nigeria ní ìdí kan, tí kò fi mọ́ ẹ̀sìn nìkan, pẹ̀lú ìja olè, ìjà àgbè/àmùlù, àti ìpalára agbègbè.

Ní Nigeria, ìjọba ti kọ ìpinnu CPC náà. Ààrẹ àti àwọn alákóso sọ pé ìpinnu náà da lori “àìtó ìròyìn” àti ìdílé olóṣèlú. Àjọ NSCIA (National Supreme Council for Islamic Affairs) tún kọ ìpinnu náà, tí wọ́n sì sọ pé ìtàn ìpànìyàn Kristẹni jẹ́ àfojúsùn aṣiṣe tó lè pa ìṣọkan orílẹ̀-èdè.

Ọ̀pọ̀ àjọ ìwádìí àti onímọ̀ ọ̀rọ̀ sọ pé àwọn agbára àgbáyé àti ìjọpọ̀ agbára àgbègbè ń ṣe àfihàn ìtàn ìpànìyàn Kristẹni láti fi Nigeria hàn gẹ́gẹ́ bí orílẹ̀-èdè tó jẹ́ ẹni tí ó ń fọ́rọ̀ Kristẹni. Ìjọba ti dáhùn pé wọ́n ti pa àwọn oníjàkùlọ́rùn lọ́dọ̀ọdún 13,000, tí wọ́n sì dín iye àwọn tó ṣègbéyà lọ́pọ̀ jù lọ.

Àjọ àgbáyé ti U.S. House Foreign Affairs Subcommittee ní Amẹ́ríkà ti ṣètò ìpàdé ní ọjọ́ 20 Oṣù kọkànlá, níbi tí àwọn aṣáájú ẹ̀sìn Nigeria àti àwọn aṣojú Ìjọba Amẹ́ríkà yóò fi ìdáhùn hàn. Àmọ́, Àjọ aṣoju Nigeria kọ ìpinnu CPC gẹ́gẹ́ bí ìtàn ìpànìyàn. Wọ́n sọ pé ìpinnu náà ṣe àfihan àṣìṣe lórí ìṣòro ààbò orílẹ̀-èdè.

Àwọn àsọyé

Ṣe ìbòwọ̀. Kò sí ọ̀rò ìkórìíra tàbí àkójọpọ̀ spam.

Kò sí àsọyé sibẹ̀.