Nigeria TV Info – Ìròyìn Àgbáyé
Ìpàdé COP30 Dáwọ́ Duro Ní Brazil Nígbà Tí Iná Jáde Nílé Ìpàdé
Ìjíròrò nípàdé COP30 ní Belém, Brazil, dáwọ́ dúró lójijì ní Ọjọ́rúbọ̀ nígbà tí iná jáde nílé ìpàdé pàtàkì, tí wọ́n sì fi ẹ̀sùn fàá kí wọ́n lè yọ ẹgbẹẹgbẹ̀rún aṣojú orílẹ̀-èdè jáde nípẹ̀yà lọ́wọ́ pẹ̀lú àìmọ̀kan.
Ìṣẹ̀lẹ̀ náà ṣẹlẹ̀ nígbà tí aṣojú lágbàáyé wà nínú ìsapá láti parí ìwé àdéhùn tuntun tó fẹ́ mú kí gbogbo ayé fọwọ́sowọpọ̀ ní ìlànà tó lágbára sí i nípa ayika. Pẹ̀lú díẹ̀ ju wákàtí 24 lọ kí ìpàdé parí, Akóso Àgbá ti Ajo Agbaye, António Guterres, ti ké gbajúmọ̀ pé kí wọ́n jẹ́ kí abajade tó lágbára àti kedere wáyé, pàápàá jùlọ nípa ìyípadà kúrò ní epo fosaili sí oríṣi amúnisìn tó péye.
Gẹ́gẹ́ bí fídíò ààbò tí wọ́n kà síi, iná náà bẹ̀rẹ̀ ní agbègbè ìfihàn lẹ́yìn ọ̀sán gangan. Ó tàn síi kíákíá lórí aṣọ ìkànsí inú ilé kí àwọn agbéná iná tó dé kí wọ́n pa á.
Àwọn iṣẹ́ pajawiri jẹ́rìí pé ènìyàn mẹ́tàlá ló fara pa mọ́ ẹ̀fúùfù tí iná fa, ṣùgbọ́n kò sí ikú kankan. Àwọn agbẹ́jọ́rò iná ní ìwádìí àkọ́kọ́ fi hàn pé ó ṣeé ṣe kí ohun èlò amúnágbára bínú — bóyá adírò (microwave) — ló fa a, wọ́n sì pa á tán ní inú ìsẹ́jú méfà.
Ìṣẹ̀lẹ̀ kúkúrú yìí dá ìjíròrò dúró fún ìgbà díẹ̀, ó sì fa àníyàn pé ó lè fa jìnkìnlá sí ipinnu ìpinnu. Àmọ́ àwọn olùṣètò ìpàdé ní wọ́n sọ pé ìjíròrò yóò tẹ̀síwájú lẹ́yìn tí a bá fọwọ́sowọpọ̀ pé ilé náà ní ààbò.
Àwọn àsọyé