Nigeria TV Info
Ìjọba Nàìjíríà Gbà Ọmọ Ile-ẹ̀kọ́ 100 Ti A Ji Nílẹ̀ Ìjọ Katólíìkì Ní Ìpínlẹ̀ Níger
Ìjọba Nàìjíríà ti gba àwọn ọmọ ile-ẹ̀kọ́ tó lé ní ọgọ́rin (100) tí wọ́n ji ní St. Mary’s Catholic School tó wà ní Papiri, Ìpínlẹ̀ Níger, ní oṣù tó kọjá. Ìjọba tún ṣe ìlérí pé wọn máa ṣiṣẹ́ takuntakun láti gba àwọn ọmọ tó kù—tó ju 150 lọ—pẹ̀lú àwọn olùkọ́ wọn.
Àwọn ọmọ tí wọ́n jẹ́ ọmọ ọdún 10 sí 17 dé Ilé Gómìnà ní Minna ní ọkọ̀ akero funfun, tí wọ́n sì ní ẹ̀sẹ̀ àwọn ọkùnrin ológun tó wà ní ọkọ̀ alágbára. Àwọn òṣìṣẹ́ ìjọba gba wọ́n pẹ̀lú ayọ̀, wọ́n sì sọ pé àwọn dókítà yóò ṣàyẹ̀wò wọ́n dáadáa kí wọ́n tó tún darapọ̀ mọ́ àwọn òbí wọn.
Àwọn akẹ́kọ̀ọ́ tó ju 300 àti àwọn olùkọ́ 12 ni a ji lọ ní ọjọ́ 21 Oṣù Kọkànlá. Bíbẹrẹ̀, ọmọ 50 ló ṣèrò padà ní alẹ́ àkọ́kọ́. Ṣùgbọ́n síbẹ̀, tó ju 150 lọ ṣi wà ní ọwọ́ àwọn ajinigbé, bó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn tọ́kasí ìṣirò yàtọ̀ láàrín ìjọba àti àwọn oríṣìíríṣìí ilé ìròyìn.
Gómìnà Mohammed Bago sọ pé iṣẹ́ ìgbàgbọ́ láti gba gbogbo ẹni tí a ji kù ń bá a lọ. Ààrẹ Bola Ahmed Tinubu dúpẹ́ lọ́wọ́ àwọn agbofinró fún iṣẹ́ takuntakun tí wọ́n ti ṣe, ó sì tún sọ pé gbogbo aráàlú tí a ji ní orílẹ̀-èdè yí gbọ́dọ̀ padà wá láìsí ipalara.
A kò sọ bóyá owó ìtanràn gbà ni, nígbà tí UNICEF kìlọ̀ pé àwọn ọmọ náà nílò ìtọju ìmúlòkànlé àti ìlera lẹ́yìn ìrírí líle tí wọ́n ní ní igbó. Ọ̀kan nínú wọn, Florence Michael, ṣàlàyé pé wọ́n sun lórí tarpolin ní òkè òkè igbó, tí wọ́n sì ní kí wọ́n dakẹ́ patapata.
Àwọn òbí ní Papiri sọ pé wọ́n gbọ́ nípa ìgbàlà yìí láti inú ìròyìn, ohun tí fa ìbànújẹ àti ìbànúgbà púpọ̀ nítorí pé wọ́n kò tíì mọ bóyá àwọn ọmọ wọn wà lára àwọn tí a gba.
Àwọn ará ilẹ̀ náà fìdí múlẹ̀ pé àwọn ajinigbé olè tí wọ́n ń ji àwọn arinrin-àjò àti ilé ẹ̀kọ́ fún owó ìtanràn ni wọ́n ṣe ètò yìí—ohun tí ti di ìṣòro àgbà ní ariwa Nàìjíríà.
Ìgbàlà yìí tún jẹ́ apá kan nínú àwọn jíjẹ ọmọlẹ́yìn tuntun tó ṣẹlẹ̀ laipẹ́, pẹ̀lú jíjẹ ọmọbìnrin 25 ní Kebbi àti jíjẹ aládùúgbò 38 ní ẹ̀sìn kan ní Kwara. Gbogbo èyí ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí Nàìjíríà wà lábẹ́ àyípadà ojú ayé, pàápàá látọ̀dọ̀ Amẹ́ríkà, tó ń wí pé a ń pa àwọn Kristẹni ní ipò ajọṣepọ̀—ìjọba Nàìjíríà sì ti dáhùn pé gbogbo ẹ̀sìn ló ní ipa nínú ìbànújẹ orílẹ̀-èdè.
Àwọn àsọyé