Nigeria TV Info
Gbese Oke Òkun Awọn Ìpínlẹ̀ àti FCT Sunmọ Dọla Bílíọ̀nù 5.7 Láìka Ìdàgbàsókè Owó FAAC
Apapọ gbese oke òkun tí gbogbo ìpínlẹ̀ mẹ́rìndínlógójì ní Nàìjíríà pẹ̀lú Federal Capital Territory (FCT) jẹ ti fẹrẹẹ dé dọla bílíọ̀nù 5.7, ohun tí ń fa ìbànújẹ nípa ìdúróṣinṣin ọrọ̀ ajé àwọn ìpínlẹ̀ náà láìka ìdàgbàsókè owó FAAC tí wọ́n ń gba lọwọlọwọ.
Ìròyìn ọrọ̀ ajé tuntun fi hàn pé ọ̀pọ̀ ìjọba ìpínlẹ̀ ṣi ń gba awin láti òkè òkun láti ṣe àwọn iṣẹ́ amáyédẹrùn, san owó oṣù àwọn òṣìṣẹ́, ilera, ẹ̀kọ́ àti àwọn iṣẹ́ àwùjọ míì. Àwọn amòye ọrọ̀ ajé sọ pé bí owó FAAC ṣe pọ̀ síi lẹ́yìn yiyọ owó ìrànwọ́ epo àti àtúnṣe iye owó ilẹ̀ òkèèrè, ọ̀pọ̀ ìpínlẹ̀ ṣi ní ìṣòro inawo.
Wọ́n tún ṣàlàyé pé owó tí àwọn ìpínlẹ̀ ń wọlé láti inú ilú kò tó, iye owó ọja ń gòkè, àti pé inawo ìṣàkóso pọ̀ ju. Díẹ̀ lára àwọn ìpínlẹ̀ ń lo púpọ̀ nínú owó tí wọ́n ń gba láti san gbese àti owó oṣù.
A tún sọ pé ọ̀pọ̀ nínú àwọn gbese wọ̀nyí ni wọ́n fi ń ṣe iṣẹ́ tí àwọn ilé-ifowopamọ́ bíi World Bank àti African Development Bank ń ṣèrànwọ́ fún. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn ìjọba ìpínlẹ̀ sọ pé a ń lo awin náà fún ìdàgbàsókè, àwọn amòye kilọ̀ pé gbese tó pọ̀ lè fa ìṣòro ìsanpadà lọ́jọ́ iwájú, pàápàá jùlọ pẹ̀lú bí iye naira ṣe ń ṣubú.
Àwọn ẹgbẹ́ awùjọ àti araalu ti béèrè fún ìmúlò tó hàn gbangba nípa bí wọ́n ṣe ń lo owó awin àti ìṣàkóso inawo tó dára.
Àwọn àsọyé