Nigeria TV Info royin pe: Iwọn àfikún ìsúná tí ìjọba apapọ fi ń ṣàtìlẹyìn owó ina mọ́ láti ₦610 bilionu lọ́dún 2023 sí ₦1.94 tirilionu ní 2024, yí padà pọ̀ tó kéré tán ni iye tí ó pọ̀ jùlọ, pẹ̀lú ilosoke to tó 219.67% nínú àfikún ìsúná lódún kan ṣoṣo. Ilọ̀síwájú yìí ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn tí a ti kó ilosoke owó ina fún Band A lẹ́nu oṣù Kẹrin ọdún 2024.
Gẹ́gẹ́ bí Ilẹ̀-iṣẹ́ Alákóso Ina Nàìjíríà (NERC) àti àwọn amọ̀ràn ilé-iṣẹ́, àtẹ̀yìnwá náà fa látàrí ayípadà tó wáyé nípa fífi owó Naira silẹ̀ lórí ọjà ayé ní oṣù Karùn-ún ọdún 2024, pẹ̀lú pípárí títíwọ́n kíkún àfikún owó epo — ètò méjèèjì yìí ló fa ìtẹ̀síwájú ìníyà àti ilosoke nínú owó tó jẹ̀ kó ṣòro fún ọ̀pọ̀ eniyan láti ra ina.
Iroyin NERC fún ọdún 2024 fi hàn pé owó ₦1.94 tirilionu ni a fi mọ́ ààrin iye gidi tí wíwọ ina ń jẹ àti iye tí àwọn oníbàárà ń san gẹ́gẹ́ bí ìtọ́kasí. Ṣùgbọ́n, ìjọba apapọ le san ₦371.34 milionu péré, tí ó jẹ́ kìkì 0.019% nínú gbòógì àfikún tí wọ́n yẹ kó san.
Ìtẹ̀síwájú iroyin náà ṣàlàyé pé nítorí pé ìjọba pinnu láti dá owó ina dúró ní gbogbo ilé-iṣẹ́ tí ń pín ina (DisCos), o ń jọ ilé-iṣẹ́ owó ìfowopamọ́ ti orílẹ̀-èdè (NBET) àfikún owó to tó ₦161.85 bilionu ní gbogbo oṣù — èyí sì jẹ́ 62.59% nínú gbogbo ìwé ìsanwó NBET fún ọdún 2024. Ìwúlò yìí fi hàn ìlànà ìjọba láti dá àwọn aráàlú bo lójú iwó-owó gidi ti ina bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ilé-iṣẹ́ amú-ina àti onípín wà nínú owó tó ga jùlọ.
Àwọn àsọyé