Nigeria TV Info — Gidan Tarihi na Louvre Ya Sake Buɗe Bayan Satar Kayan Alatu Na Sarauta Na Yuro Miliyan 88
Paris, Faransa — 22 ga Oktoba, 2025
Shahararren gidan tarihi na duniya, Louvre Museum dake Paris, ya sake buɗe ƙofofinsa a ranar Laraba, kwanaki uku bayan wani ƙarfin hali na fashi da ya faru da rana tsaka, inda wasu ɓarayi masu rufe fuska suka gudu da kayan alatu na sarauta da kimar su ta kai kusan Yuro miliyan 88 (€88m), kwatankwacin dala miliyan 102 ($102m).
Bidiyon kai tsaye da Reuters TV ta nuna ya bayyana dogayen jerin mutane suna sake shiga ta sanannen ƙofar gilashin da ke gaban gidan tarihin, abin da ke nuna komawa sannu a hankali ga al’amura na yau da kullum bayan wannan fashi mai ban mamaki da ya girgiza duniya.
A cewar jami’ai, ɓarayin — masu sanya balaclava (rufe fuska) — sun yi amfani da crane wajen fasa taga a saman bene da sassafe ranar Lahadi, sannan suka nufi ɓangaren da ke nuna kayan sarautar Faransa. Daga nan suka tsere da babura ba tare da an kama su ba.
Wannan fashi ya sake haifar da muhawara kan matsalolin tsaro a gidan tarihin, wanda ke ɗauke da wasu daga cikin fitattun ayyukan fasaha na duniya, ciki har da Mona Lisa ta Leonardo da Vinci.
An ruwaito cewa Louvre — wanda ya karɓi baƙi miliyan 8.7 a shekara ta 2024 — na fama da matsalolin kuɗi da aiki, sakamakon ƙarancin saka jari a tsarin tsaronsa na tsaro.
Shugaban ƙasar Faransa, Emmanuel Macron, ya la’anci lamarin a shafinsa na X (tsohon Twitter), yana kiran fashin “hari ne kan gadon tarihi da muke ƙauna saboda shi ne tarihinmu.” Ya tabbatar wa jama’a cewa hukumomi suna ƙoƙarin dawo da kayan da aka sace tare da cafke waɗanda suka aikata laifin.
Mai gabatar da ƙara a Paris, Laure Beccuau, ta tabbatar cewa ɓarayin sun kai farmaki misalin ƙarfe 9:30 na safe (07:30 GMT), lokacin da gidan tarihin ke buɗe ga jama’a, inda suka shiga Galerie d’Apollon, ɓangaren da ake nuna kayan sarauta.
Bincike yana ci gaba yayin da ake nazarin bidiyon tsaro, kuma hukumomin kasa da kasa masu kula da laifukan fasaha sun haɗa kai domin nemo kayan da aka sace.
Tushen Labari: Nigeria TV Info
Sharhi