Nigeria TV Info
ABUJA — Gwamnatin Tarayya ta sanar da sanya wa’adin shekara bakwai wajen dakatar da kafa sababbin jami’o’in tarayya, kwalejojin kimiyya da fasaha, da kuma kwalejojin ilimi na tarayya.
Wannan mataki, wanda aka bayyana a ranar Laraba, na nufin dakile yawaitar kafa cibiyoyin da ba a ke amfani da su yadda ya kamata ba, lamarin da ya janyo rashin inganci, gina cibiyoyi marasa kyau, karancin ma’aikata, da kuma raguwar yawan ɗaliban da ke yin rajista a dukkanin makarantun gaba da sakandare na tarayya a Najeriya.
Ministan Ilimi, Dakta Maruf Olatunji Alausa, ne ya bayyana haka yayin da yake wa manema labarai jawabi bayan taron majalisar zartarwa ta kasa (FEC) wanda Shugaba Bola Tinubu ya jagoranta a zauren majalisa na fadar shugaban kasa, Abuja.
A cewar ministan, samun damar shiga makarantun gaba da sakandare a Najeriya ba shi ne babban kalubale ba a yanzu; sai dai maimaita kafa makarantun tarayya ya sanya albarkatun gwamnati sun yi rauni, abin da ya sa wasu jami’o’i ke aiki ƙasa da yadda ya kamata.
Ya kawo misali da wata jami’a a arewa mai ma’aikata 1,200 amma tana kula da ɗalibai ƙasa da 800. A halin yanzu, Najeriya na da jami’o’in tarayya 72, kwalejojin kimiyya da fasaha 42, da kuma kwalejojin ilimi 28. Abin damuwa, jami’o’i 199 sun samu ƙasa da masu nema ɗalibai 100 ta hanyar JAMB a bara, inda 34 daga ciki ba su samu ko ɗan nema ɗaya ba.
Haka zalika, da dama daga cikin kwalejojin kimiyya da fasaha da kwalejojin ilimi sun fuskanci ƙarancin masu sha’awa, inda kwalejoji 64 ba su samu ɗan nema ɗaya ba kwata-kwata.
Dakta Alausa ya ce wannan wa’adi zai ba gwamnati damar mayar da hankali wajen inganta makarantun da ake da su ta hanyar sabunta kayayyakin aiki, ɗaukar ƙwararrun ma’aikata, da kuma ƙara ƙarfin ɗaukar ɗalibai.
Sharhi