Àwọn Ará Kaduna Yìn Gómìnà Sani Lórí Bíyíyan Owó Ìtọju Àwọn Olùfaragà Ìkọlù Àwọn Jagunlà
Àwọn ará Irigwe tó wà ní Agbègbè Kámárù, Ilú Chawai nínú Ìpínlẹ̀ Kauru, Ìpínlẹ̀ Kaduna, ti fi ọpẹ́ hàn sí Gómìnà Uba Sani torí bí ó ṣe yara san owó ìtọ́jú àwọn olùfaragà ikọlù àwọn jagunlà tó ṣẹlẹ̀ ní Angwan Rimi ní pẹ̀lú.
Nínú lẹ́tà ṣíṣí tó ní ọjọ́ September 22, 2025, tí aṣáájú ìlú, Mista Barnabas Musa, àti aṣojú àwọn òbí, Kọ́márédù Raphael Joshua, fọwọ́ sí, àwọn ará ìlú náà fi ọpẹ́ jinlẹ̀ hàn sí gómìnà torí ohun tí wọ́n pè ní ìrànlọ́wọ́ tó dá ìgbésí ayé pamọ́.
Wọ́n sọ pé ìtọ́jú àwọn ọmọ kékeré kan tó fara pa ní Iléewosan Ẹ̀kọ́ Barau Dikko ti dá dúró torí gbèsè tí a kò san, ṣùgbọ́n lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ni wọ́n tún bẹ̀rẹ̀ lẹ́yìn ìmúlòlùfẹ́ ìsanwó gómìnà ní Ọjọ́ Àìkú, gẹ́gẹ́ bí Alágbaṣé Ìpínlẹ̀ Kauru, Hon. Bashir Tanko Dawaki, ṣe fi ìròyìn náà hàn.
“Ìjọba Ọga wa, a fi ọpẹ́ inú wa hàn fún ìrànlọ́wọ́ yín tó péjú àti tó kun fún àánú. Ìṣe yín tó yara ti mú ìrètí àti ìtùnú wá padà sí ìlú wa tó ti wà nínú ìdààmú,” lẹ́tà náà sọ.
Àwọn ará ìlú náà tún yìn Kọmisọ́ná fún Ìlera, Hajiya Umma Ahmad, fún ìmọ̀ràn rẹ̀ tó péye, àti Hon. Dawaki fún bí ó ṣe ṣàtìlẹ́yìn ní mímú ìpinnu gómìnà ṣẹ “pẹ̀lú àánú àti ìfaradà.”
Ìrànwọ́ gómìnà Sani tẹ̀lé ìbànújẹ̀ gbangba lẹ́yìn ìròyìn pé iléewosan náà ti dáwọ́ ìtọ́jú dúró torí gbèsè tí ń pò pọ̀. Ní báyìí tí a ti san owó náà, ìtọ́jú pàtàkì ti tún bẹ̀rẹ̀, ó sì tún fi ìgboyà sílẹ̀ ní ọkàn àwọn ará ìlú lórí ohun tí wọ́n pè ní ìṣàkóso gómìnà “tó dojú kọ́ àwọn ará rẹ̀.”
Àwọn ọkùnrin tó fura sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí jagunlà ni wọ́n kọlu Angwan Rimi ní ọjọ́ 15 September, wọ́n pa ènìyàn méjì, wọ́n sì fi ọ̀pọ̀ àwọn ọmọ kékeré sínú ìpò àìlera tó burú. Wọ́n gbé wọn lọ sí Iléewosan Ẹ̀kọ́ Barau Dikko, ṣùgbọ́n ìtọ́jú wọn dá dúró títí di àkókò tí gómìnà wọlé sí ọ̀ràn náà.
Àwọn ará ìlú parí lẹ́tà wọn pẹ̀lú àdúrà fún àseyọrí àtẹ̀síwájú Gómìnà Sani nínú ìdásílẹ̀ Ìpínlẹ̀ Kaduna tó dájú àti tó jẹ́ ti gbogbo ènìyàn.
Àwọn àsọyé