Nigeria TV Info – Àwọn ará Nàìjíríà 150 Ṣe Dàbọ̀wọ̀ Látọ̀dọ̀ Orílẹ̀-èdè Níjà Ní Kókó Ìṣètò Ìpadà Pẹlu Àfọwọ́kọ Ìfẹ́
Kano, Nàìjíríà (Oṣù Kẹwàá 25, 2025) – Àjọ Àbájọ Ìṣàkóso Pajawiri Orílẹ̀-èdè (NEMA), pẹ̀lú ìfọwọ́sowọpọ̀ Àjọ Orílẹ̀-èdè fún Àwọn Olùsàkóso, Àwọn Olùbùkún, àti Àwọn Tó Ní Ilé Àìsàn (NCFRMI), ti gba àwọn ará Nàìjíríà 150 tó padà láti Agadez, Orílẹ̀-èdè Níjà.
Ọ́fíìsì Ìṣèjọba NEMA ní Kano ti kede ìgbàgbọ̀ àwọn tó padà ní Papa Ìbèrẹ̀ Jírígì Àkọ́kọ́ Aminu Kano, Kano. Ìlànà yìí jẹ́ apá kan nínú Ìṣètò Ìpadà Pẹlu Àfọwọ́kọ Ìfẹ́ (Assisted Voluntary Return – AVR) tó wà lábẹ́ ìtóyè Àjọ Ìrìnàjò Àgbáyé (IOM) pẹ̀lú ìfọwọ́sowọpọ̀ Gómìnà Àpapọ̀ Nàìjíríà.
Nígbà tí wọ́n dé, àwọn olùṣẹ̀jọba látinú Ẹ̀ka Ìṣègùn Àwọn Ará Nàìjíríà (NIS) ṣe ìforúkọsílẹ̀ biometrics àti ìtọ́ka gbogbo àwọn tó padà láti jẹ́ kó rọrùn láti ṣe àtúnṣe ìwé àti láti ràn wọ́n lọ́wọ́ láti tún darapọ̀ mọ́ orílẹ̀-èdè.
Àwọn tó padà náà ni àwọn ọkùnrin àgbà 88, àwọn obìnrin àgbà 32, àwọn ọmọ ọkùnrin 14, àti àwọn ọmọ obìnrin 16.
Ní ìbámu pẹ̀lú ìlérí Gómìnà Àpapọ̀ fún ìpadà láìléwu, nípò àyọ̀, àti ní ìbáṣepọ̀ tó dáa, wọ́n fún àwọn tó padà ní àwọn ohun tó ṣe pàtàkì, bíi oúnjẹ, omi, àti ìtọ́jú ìlera láti dájú pé a dá wọn lórí ìpinnu ìlera àti ìdánilójú ṣáájú kí wọ́n tó wá ìmúdàgba pẹ̀lú agbára àjọ náà.
NEMA tẹ̀síwájú pé àwọn ìsapá wọ̀nyí fi hàn pé ìjọba ń bá a lọ ní ìfaramọ́ sí ìdàgbàsókè àti ìtunrápadà àwọn ará Nàìjíríà tó ń bọ láti orílẹ̀-èdè míì.
Àwọn àsọyé