Nigeria TV Info
Idi Ti Boko Haram Ati ISWAP Fi Ń Kọlu Awọn Ibùdó Ologun Ní Nigeria
Àwọn ẹgbẹ́ apanilẹ́rò Boko Haram àti Islamic State West Africa Province (ISWAP) ti ń pọ̀ sí i ní kọlu àwọn ibùdó ologun ní Gúúsù Ìlà Òòrùn Nigeria, pàápàá ní Ìpínlẹ̀ Borno. Àwọn amòye nípa ààbò sọ pé ìlànà yìí jẹ́ ẹ̀rọ ìṣètò láti fọ agbára ìjọba àti láti fi hàn pé àwọn lè ṣakoso àgbègbè.
Gba Ọ̀fà àti Ọ̀pa Ologun
Ìdí pàtàkì tí àwọn apanilẹ́rò fi ń kọlu ibùdó ologun ni láti gba ọ̀fà, àmọ̀ràn, àti ọkọ ologun. Nígbà tí wọn bá bori ibùdó, wọ́n máa ji gbogbo àwọn ohun èlò yìí láti fi mú agbára wọn pọ̀ sí i fún ìjà ọ̀tún. Àwọn ìròyìn sọ pé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tó ṣẹ̀ṣẹ̀ ṣẹlẹ̀ ní Borno ti fa jíjẹ́ ohun èlò ologun lọ́wọ́ àwọn apanilẹ́rò.
Fọ Agbára Ologun Ní Agbègbè
Ibùdó ologun ń ṣàfihàn ìṣàkóso ìjọba ní àgbègbè kan. Nígbà tí apanilẹ́rò bá kọlu tàbí pa ibùdó run, wọ́n ń fòso àwọn agbára ologun kúrò ní àgbègbè, kí wọ́n lè lo àgbègbè náà gẹ́gẹ́ bí ibùdó àti àyè ìdánilójú fun ìṣẹ̀lẹ̀ míì.
Fi Agbára Hàn Kó Ṣí Ẹgbẹ́ Tó Wà Lórí
Ìṣègun lórí ibùdó ologun jẹ́ ohun tí apanilẹ́rò máa ń lo gẹ́gẹ́ bí ìpolówó láti fi hàn pé wọ́n lagbara. Ó tún ń ran wọ́n lọ́wọ́ láti yá àwọn ọmọ tuntun àti láti fún àwọn ọmọ ogun wọn ní ìgboyà.
Dákẹ́ Agbára Ìjà Ologun
Kọlu ibùdó ologun máa ń fa kí agbára ìjọba ṣàìlera, tí wọ́n sì máa ń darí gbogbo agbára wọn síbi ìtúnṣe àti àtúnṣe ibùdó dipo kí wọ́n lọ ṣàkóso apanilẹ́rò. Ìlànà yìí ń jẹ́ kí àwọn apanilẹ́rò ní àkókò láti ṣètò àti láti fa iṣẹ́ wọn kálẹ̀.
Àtẹ̀yìnwá Ìjà Apanilẹ́rò
Boko Haram bẹ̀rẹ̀ ìṣègun wọn ní 2009 pẹ̀lú ìpinnu láti dá ìjọba ìlànà Musulumi láti ṣiṣẹ́ ní Nigeria. Lẹ́yìn náà, ẹgbẹ́ náà yà sí apá méjì, pẹ̀lú ISWAP gẹ́gẹ́ bí ẹ̀ka tó ń kọlu sojo àti àwọn aráàlú ní agbègbè Lake Chad.
Àwọn àsọyé