Nigeria TV Info
Ìròyìn: Ìkà lòdì sí àwọn Kristẹni – Amẹ́ríkà ń lé e lórí Naijíríà àti àwọn Fulani
Abuja / Washington, D.C. — Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ti jẹ́ kí ìbànújẹ̀ rẹ̀ hàn gbangba sí i nípa ìkà tí a ń ṣe sí àwọn Kristẹni ní Naijíríà, pàápàá jùlọ lára ìjà-jà ní Middle Belt, tí ó ti fa kí ilé-ìgbìmọ̀ aṣòfin Amẹ́ríkà gba ìwé àtìlẹ́yìn tí wọ́n rán sí White House pẹ̀lú àwọn ìmọ̀ràn láti dojuko iṣoro náà.
Awọn aṣòfin Repubulika ní ilé Aṣòfin Amẹ́ríkà béèrè kí a dá àdéhùn ààbò àti ẹ̀kọ́ọ̀rọ̀ pọ̀ mọ́lẹ̀ láàrín Amẹ́ríkà àti Naijíríà láti dáàbò bo àwọn Kristẹni tí ń koju ìjàmbá. Wọn tún fẹ́ kí iṣẹ́ takunkọ̀ sí àwọn tí wọ́n kan ṣàkóso ìkà lòdì sí ẹ̀sìn, kí wọ́n tún kó ìdènà àṣàwo àbọ̀ (visa) sí àwọn olùṣe iṣe buburu náà.
Ìwé ìròyìn náà tún kọ́ láti yọ àwọn òfin Sharia àti òfin blasfemy ní àwọn ìpínlẹ̀ arọ̀wọ̀n Naijíríà, tí wọ́n sọ pé wọ́n ti jẹ́ kí ìfòpiná òtítọ́ àti àìlera ṣẹlẹ̀ sí àwọn alákòóso kekere àti àwọn láìsí agbára.
Ìdájọ́ ijọba Naijíríà ni pé kò sí eto ìjọba tí ó ṣeé túmọ̀ sí ìkà lòdì sí ẹ̀sìn; wọ́n sọ pé ìṣòro ààbò náà dá lórí ọ̀pọ̀ nnkan gẹ́gẹ́ bí ìṣẹ̀jẹ̀, ìjọba ọlọ́tẹ̀ àti ìjàmbá aládùúgbò. Ijọba tún pàtẹ́wọ́ pé ó ń ṣiṣẹ́ takuntakun láti mú ààbò àwọn ará ilẹ̀ dara.
Àwọn alákóso ẹ̀sìn Kristẹni àti olùkópa ní Naijíríà ti fi kíkì ṣe àkíyèsí pé ìbéèrè láti yọ Sharia kúrò nínú Ìwé Ìṣàkóso le fa ìṣòro ìbàjẹ́pọ̀ ẹ̀sìn lórí ilẹ̀, ó sì lè yá ilẹ̀ lórí ìdílé ati asa.
Ìbànújẹ̀ yìí wà ní àkókò tí ìjàmbá ààbò àti ìkà sí ará ilẹ̀ ṣe ń gbòòrò kọjá agbègbè kan ṣoṣo ní Naijíríà, tí ó fa ìfarapa, ìparun ilé àti àfarawà ẹlẹ́gbẹ́ ọgọrun ẹgbẹ̀rún ènìyàn.
Àwọn àsọyé