Nigeria TV Info
Ọkú Tí Ó Nṣìmọ̀: Kí Ló Ṣe Kó Ní Àkúnyà Ọ̀ràn Hypertension Ní Nàìjíríà àti Ohun Tí Ẹ Le Ṣe
Ní ìsẹ́jú kan, ẹ ń rí ara yín dáadáa. Ní ìsẹ́jú tó tẹ̀ lé e, ẹ lè wà ní yàrá pajawiri, ń bọ láti inú àìlera tó ṣeé ṣe kí ẹ kò rí wí pé ó ń bọ — bí àpẹẹrẹ àìlera ọkàn tàbí àìlera ọpọlọ. Èyí ni ìṣòro tó ń bẹ nínú hypertension — tí a mọ̀ sí “ọkú tó ńṣìmọ̀” — torí ó ń ba ọkàn, ọpọlọ, ẹ̀dá, àti àwọn àpọ̀ ọ̀nà ẹ̀jẹ̀ jẹ́ láì fi ìkíni kankan hàn — títí di pé ó ti pẹ́ ju.
Ní Nàìjíríà, hypertension ń gbòòrò lọ́wọ́ lọ́wọ́, tí ń fi ọ̀pọ̀ ẹbí sílẹ̀ ní ìtàn ìlera tó yáyà àti àìlera àìríran. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Ẹgbẹ́ Hypertension ti Nàìjíríà (NHS) àti Ẹgbẹ́ Cardiac ti Nàìjíríà (NCS) ti ṣe ìkìlọ̀ lójú-ọ̀pọ̀ ìgbà, ọ̀pọ̀ ènìyàn kò mọ̀ ewu rẹ̀, tàbí wọn ṣe àfojúsùn pẹ̀lú ìyàlẹ́nu pé hypertension lèwu gan-an.
Ìtẹ́ ẹ̀jẹ̀ ni agbára ẹ̀jẹ̀ tó ń fò sẹ́yìn ogiri àwọn àpọ̀ ẹ̀jẹ̀ rẹ nígbà tí ọkàn rẹ ń lu. Nígbà tí ó wà ní ìpele tó tọ́, ara rẹ ń ṣiṣẹ́ dáadáa. Ṣùgbọ́n tí ìtẹ́ bá gùn ju fún pẹ́, ó bẹ̀rẹ̀ sí í ba àwọn eto ara jẹ́. Kí ló máa dá yín lójú jù lọ? Hypertension máa ń jẹ́ kí ara rẹ dára, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn àpọ̀ ẹ̀jẹ̀ rẹ ń dùn tó, ọkàn rẹ sì ń ṣiṣẹ́ ju àǹfààní lọ.
Tí a kò bá ṣe ìtọju rẹ, hypertension ń pọ̀si ewu àìlera ọkàn, àìlera ọpọlọ, ikú ẹ̀dá, àti àwọn ìṣòro ilera tó lèwu sí ìyè-ara. Àmọ́ ìròyìn tó dáa ni pé, ìmọ̀ àti àwọn ìyípadà ìgbésí ayé tó rọrùn — pẹ̀lú ìdárayá, jijẹ onjẹ tó peye, àti ìdánwò ìtẹ́ ẹ̀jẹ̀ lójú-òjọ́ — lè yí ìlera padà gan-an.
NHS àti NCS ń béèrè pé kí àwọn ará Nàìjíríà ṣe ìgbésẹ̀ láti ìsinsin yìí, torí nínú ìjà sí ọkú tó ńṣìmọ̀ yìí, ìmọ̀ àti ìṣe ìyára lè gba ìyè-ara
Àwọn àsọyé