Nigeria TV Info – Ìròyìn Àyíká Àgbáyé
Àwọn Olùfihàn Ṣe Àtakò Ní Ìpàdé COP30 Ní Brazil, Wọ́n Béèrè Ìgbésẹ́ Látì Dáàbò Bo Igbo Amazon
Belém, Brazil – Àwọn olùfihàn ọ̀pọ̀lọpọ̀ kọlu ìpàdé COP30 ní Belém ní alẹ́ Ọjọ́ Ìṣẹ́gun, wọ́n ń béèrè kí a gba ìgbésẹ́ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ láti dáàbò bo igbo Amazon àti dènà ìbàjẹ́ ayé.
Àwọn olùfihàn náà, tí wọ́n fi mọ́ àwọn olórí àwọn ènìyàn abinibí àti àwọn ẹgbẹ́ ìdààmú ayé, mú àmi tí wọ́n kọ sí i pé “Igbo wa kì í ṣe tita” nígbà tí wọ́n ń kọrin, ń pariwo, àti ń kọlu àwọn olùṣọ́ ààbò. Fídíò tó ń yí ká lórí àwùjọ fihan pé díẹ̀ ninu wọn wọ̀ aṣọ abinibí, wọ́n sì ń fọ́ ilẹ̀kùn àti ń fi asia ẹgbẹ́ Juntos gòkè.
Àwọn agbofinró sọ pé àwọn oṣiṣẹ́ méjì ní ipalara díẹ̀, nígbà tí olùṣọ́ ààbò kan ní ìfarapa lórí rẹ̀ lẹ́yìn tí wọ́n ju ìlù sẹ́yìn. Àwọn ohun èlò díẹ̀ níbi ìpàdé náà tún bajẹ́.
UN sọ pé àwọn olùfihàn ṣàṣeyọrí láti kọlu odi ààbò àkọ́kọ́ ṣùgbọ́n wọ́n dá wọn dúró kí wọ́n tó lọ sí apá inú gbọngàn náà.
Ìjọba Brazil àti UN ti bẹ̀rẹ̀ ìwádìí lórí ìṣẹ̀lẹ̀ náà tí wọ́n pè ní ohun tí kì í ṣe ohun tí ó máa n ṣẹlẹ̀ ní irú àpérò àgbáyé bẹ́ẹ̀.
Àwọn onímọ̀ ṣe àfihàn pé ìfihàn yìí jẹ́ àmì ìbànújẹ àwọn olùfihàn àti àwọn ènìyàn abinibí tí wọ́n ń fèsì pé àwọn olórí àgbáyé kò ti ṣe ohun tí wọ́n ṣe ìlérí ní àwọn àpérò àtijọ́.
Ìpàdé COP30 yìí ń pejọ àwọn aṣojú láti orílẹ̀-èdè tó lé ní 200 láti mú àkópọ̀ sí ìdènà ìyípadà ojú-ọ̀run gẹ́gẹ́ bí a ti ṣe ètò ní ìpèjọ́pọ̀ Paris.
Àwọn àsọyé