Nigeria TV Info — Ìròyìn Àwọn Ará Àgbègbè
AGBADO, OGUN — Àwọn olùgbé Agbado ní agbègbè Ifo ní Ìpínlẹ̀ Ogun jáde síta lórí òpópónà ní ọjọ́ Ajé láti ṣe àtàrí lórí ìṣàn omi tó ń bà àgbègbè náà jẹ́ lọ́pọ̀ ọdún.
Pẹ̀lú fífi àwòrán àti orin àṣà àjọṣe hàn, àwọn tó wà nínú àtàrí náà sọ pé ìjọba ìpínlẹ̀ ti fi àìlera hàn sí ìṣòro wọn, bó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n ti bẹ̀ ẹ̀ lẹ́ẹ̀mejì fún ìtúnṣe.
Gẹ́gẹ́ bí àwọn olùgbé ṣe sọ, ìṣàn omi náà jẹ́ nítorí àìlera àwọn amúnidára omi àti ìdálẹ̀kọ́ àwọn ikànà omi lórí Ọ̀nà Alakuko sí Aboro, agbègbè Owonikoko, àti àwọn apá míì ti agbègbè náà tí ń kun nígbà gbogbo tí òjò bá rọ̀.
Wọ́n sọ pé ìkún omi yìí ti fa ìṣàn omi tó lágbára, tí ó sì ti jẹ́ kí ọ̀pọ̀ àwọn ìdílé ṣòfò, tí ó sì ti bà àwọn ohun-ini wọn jẹ́.
Ọ̀kan nínú àwọn tó wà nínú àtàrí náà, Arábìnrin Folashade Ogunleye, sọ pé ipo náà ti di àìfarabalẹ̀. “Nígbà gbogbo tí òjò bá rọ̀, a máa bẹ̀rù pé omi máa wọ inú ilé wa. Ọ̀pọ̀ ènìyàn ti padà ohun tí wọn ní, tí kò sì sí ohun tí a ti ṣe láti ṣe àtúnṣe iṣoro náà,” ni ìtàn rẹ̀.
Ọ̀kan nínú olùgbé agbègbè náà, Ọgbẹni Abdullahi Olamide, sọ pé ipo náà ti wà fún ọ̀pọ̀ ọdún. “A ti kọ lẹ́tà sí àwọn agbofinro ìjọba, ṣùgbọ́n wọ́n kò ṣe ohunkóhun. A fẹ́ kí ìjọba ìpínlẹ̀ wá ṣe iranwọ́, kí wọ́n sì tún amúnidára omi ṣe,” ni ìtàn rẹ̀.
Àwọn olùgbé náà bẹ̀ ìjọba Ìpínlẹ̀ Ogun pé kí wọ́n ṣe àtúnṣe lẹ́sẹkẹsẹ nípa kọ́ amúnidára omi tó péye láti dáàbò bo ìbajẹ́ síi àti láti mu àlàáfíà padà sí agbègbè náà.
Wọ́n tún béèrè lọ́wọ́ àwọn àṣẹ tó yẹ kí wọ́n ṣe àfọ̀mọ́ ikànà omi ní àwọn apá tí omi ti bàjẹ́, kí wọ́n sì pèsè ohun èlò ìránwọ́ fún àwọn ìdílé tí àjálù omi ti kàn.
Àwọn àsọyé